Saturday, 19 October 2024

Karanta Tarihin Addinin Jainism A Takaice Tare Da Hotuna

Tura Wannan Zuwa Ga

Sunan Jainism  ya samo asali ne daga kalmar Sanskrit fi'ili ji, da ke ƙasar Indiya inda yake nufin  "Don nasara."  Yana nufin yaƙin da ake yi da zuciya don nasarar aikata kyawawan ayyuka, Jain (sufaye ) addinin yana koyar da mabiyansa cewa  dole ne su yi yaƙi da sha'awa da ji na jiki don samun wayewa, ko samun  tsarkin rai.


Tarihin Addinin Jainism  A Taƙaice

Marubuci:- Abdallah Aliyu Saint


Mafi ilimin cikinsu da manyan malamansu  ana kiransu Jina ( “Mai nasara”),  masu  bin wannan addini kuma  ana kiransu Jain (“Mabiyan Masu Nasara”).


Wasu 'yan asalin ƙasar Japan kenan da su zo har ƙasar Indiya domin shiga addinin Jainism
Hoto: All india roundup


Jainism ya kasance addini a cikin ƙasar India  kodayake ya ƙaura  zuwa wasu ƙasashe, yawancin ƙasashen Commonwealth da kuma Amurka.  Babu takamaiman ƙididdiga, amma an ƙiyasta cewa akwai Jain sama da miliyan shida, mafi yawansu suna zaune a Indiya.


Mabiya addinin Jainism
Hoto: voice of guides

Addinin yana koyar da tsarkin ruhi ta hanyar soyayya,tausayi, taimako ga dukkan abu mai motsi indai mutum yana kwatanta irin wannan shi ne suke kira wayayye.


Jains sun yi imanin cewa addininsu ba shi  da wanda ya samar da shi ko ya kafa shi.


Mabiyin addinin Jainism na farko wanda akwai hujjojin tarihi shi ne Parshvanatha (ko Parshva),  wanda wataƙila ya rayu a ƙarni na 7 KZ  a ƙalla shekara dubu ashirin kafin haihuwar Annabi Isa, ya fara wannan addinin ne bisa ga watsi da ƙyaleƙyalen duniya.


Mabiya addinin Jainism
Hoto: Jainsamaj

Littattafan su masu tsarki na Jainism  shi ne  Agams ko Agam Sutras.  Ya ƙunshi koyarwar Ubangiji Mahavir waɗanda almajiransa suka tsara ta hanyar Ilhama.


Mabiya addinin Jainism 
Hoto: GEO

LAIFI


Manyan laifuffuka a addinin jainism su ne;


1. Ƙarya.


2. Sata.


3. Zinace-zinace.


4. Rashin cika alƙawari.


Da rashin kame kai.


Mabiyin addinin Jainism yayin gabatar da wani bayani 
Hoto: Waybig7919/Reddit


Sannan sun yi imanin cewa duk wanda ya mutu ba ya aikata waɗancan ayyuka Ubangiji zai dawo da shi duniya a wani Basarake ko Mai Kuɗi ko wani Mai Cikakken Iko.


Mabiya addinin Jainism
Hoto: Times of India

Idan kuma ka saɓawa hakan za ka iya dawowa duniya a matsayin Dabba ko Kare ko Jaki, ka yi ta shan wahala.


Mabiyan Jainism
Hoto: Faith invest

Sukan ajiye wani abu mai kama da ɗaki suna zagaya shi sanye da fararen kaya, duk shekara domin neman albarkar Ubangijinsu game da noma haihuwa, kiwo da sauran albarkatun yau da gobe.

TURA WANNAN ZUWA GA

Mawallafi: verified_user