Wednesday, 13 November 2024

Sirrin Yadda Ake Neman Aure A Musulunci

Tura Wannan Zuwa Ga

Zaɓar abokin zama a aure ya fi kowane zaɓe wahala da haɗari, domin idan mutum ya tafka kuskure, ko ya bi son zuciya, to ya shiga matsala kenan har ƙarshen rayuwar sa, shi ya sa ake buƙatar ilimi da wayewa da bi a sannu kafin yanke shawarar fitar da abokin rayuwar aure, saboda kusanci da sirrin da ke tsakanin mace da mijin ta.


Sirrin yadda ake neman aure a musulunci
Hoto: Easy peasy

MarubuciSheikh Aminu Ibrahim Daurawa


HIKIMOMIN YIN AURE DAGA LITTAFIN KIMIYYAR AURE


Alaƙa tsakanin mace da namiji alaƙa ce mai tushe, Allah ta'ala ya gaya mana matakai uku a cikin ayar farko ta suratun nisa'i, na ɗaya, ya halicci 'Yan Adam daga Annabi Adam (A.S), mataki na biyu ya halicci matar sa daga gare shi, na uku daga gare su ya samar da dukkan maza da mata, don haka soyayya da ƙauna da bege da shauƙi da ke tsakanin su na reshe ne da tushe, an ce saboda sanin asali ya sa kare ya ci alli.


Don haka mace ta na buƙatar namiji kamar yadda namiji yake buƙatar mace, kowanne yana da abinda ɗayan ba shi da shi, wanda kamalarsa da mutuntakar sa, da buƙatar sa ta jingina ga abokin tarayyar sa.


Aure abu ne mai mahimmanci a rayuwa kuma wani babban canji ne a rayuwar mutum, idan ya yi kuskure ko ganganci, ya lalatawa kansa wani ɓangare mai girma na rayuwar sa don haka a nutsu sosai a bi ƙa'ida domin kaucewa nadama.


Zuwa zance ko ganin mace domin gabatar mata da kai, a matsayin mai neman aure, shi ne abin da malamai suke kira neman aure ko kuma kiɗbah, asali ana neman auran mace a wajen waliyinta a mataki na farko domin samun iznin ganin ta da tattaunawa da ita, don samun fahimta, kamar yadda Manzon Allah (S.A.W) ya nemi auran Aisha a wajen mahaifinta Abubakar. Bukhari 5081.


Mataki na biyu, ana iya neman auran mace kai tsaye a wajen ta idan mai hankali ce, kamar yadda Annabi (S.A.W) ya nemi auran Ummu Salamata a gurin ta, har ta bayar da uzurin yawan 'ya'ya da shekaru da tsananin kishi, ya ba ta amsa da zai riƙe mata ƴaƴan, shekaru kuma shi ma yana da su, kishin kuma zai roƙi Allah ya rage mata shi, Muslim Annasa'iy.


Mataki na uku mahaifin mace ko waliyinta zai iya gabatar da ita ga mutanen kirki, domin sama mata miji, kamar yadda S. Umar ya gabatar da 'yarsa Hafsah ga S. Abubukar, sannan Usman daga baya Manzon Allah (S.A.W) ya aure ta. Bukhari 5122. Da hadisin Umma Habibah da ta nemi Manzon Allah (S.A.W) ya auri ƴar'uwarta, ya nuna mata ba ya hallata a musulunci haɗa 'yan'uwa a igiyar aure ɗaya a lokaci ɗaya. Bukhari 5107.


Mataki na huɗu ya halatta mace mai hankali ta gabatar da kanta da wani mutum nagari ko zai amince ya aure ta, kamar yadda wata mata ta gabatar da kanta ga Manzon Allah (S.A.W) ko zai amince ya aure ta, Bukhari 5120. 


Mataki na biyar wani ya na iya zama sila ko dalili wajen shige wa gaba wajen ƙulla alaƙar aure tsakanin masu neman aure kamar yadda kaulatu Bnt Hakeem ta gabatarwa da Manzon Allah (S.A.W) auran Nana Saudah bayan wafatin mijinta. 


Mataki na shida za a iya kafa wata ƙungiya mai ɗauke da amintattun mutane masu ilimi da sanin haliyyar jama'a, su ɗinka zama masu dalilin aure, duk mai neman aure mace ko namiji sai ya je gurinsu, domin tantancewa da shigewa gaba wajen haɗa aure.


Mataki na bakwai za a iya buɗe wata kafa a yanar gizo, domin wannan aiki amma yana buƙatar aiki da saka ƙaidoji domin kada a canja munufar buɗewar zuwa wani abu daban. 

TURA WANNAN ZUWA GA

Mawallafi: verified_user